• Tổng đài 24/7 : 09 0202 0990
  • Hỗ trợ : info@bcpacific.vn
  • Trụ sở: Biệt thự NTT 29, số 82 Nguyễn Tuân, Thanh Xuân, Hà Nội
en_US vi_VN ja_JP

MỞ TÀI KHOẢN NGÂN HÀNG CÓ CẦN MANG THEO SỔ HỘ KHẨU KHÔNG?

MỞ TÀI KHOẢN NGÂN HÀNG CÓ CẦN MANG THEO SỔ HỘ KHẨU KHÔNG?

01:53 29/09/2021 BC Pacific

Theo Khoản 7 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN có hướng dẫn việc mở và sử dụng tài khoản thanh toán tại tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán, trong đó:

Đối với tài khoản thanh toán của cá nhân:

- Giấy đề nghị mở tài khoản thanh toán lập theo mẫu của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài nơi mở tài khoản và phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 13 Thông tư này;

- Thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn, giấy khai sinh (đối với cá nhân là công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi), thị thực nhập cảnh hoặc giấy tờ chứng minh được miễn thị thực nhập cảnh (đối với cá nhân là người nước ngoài) của chủ tài khoản;

- Trường hợp cá nhân mở tài khoản thanh toán thông qua người giám hộ, người đại diện theo pháp luật thì ngoài các giấy tờ nêu tại điểm a và b khoản 1 Điều này, hồ sơ mở tài khoản thanh toán phải có thêm thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người giám hộ, người đại diện theo pháp luật và các giấy tờ chứng minh tư cách đại diện hợp pháp của người đó đối với chủ tài khoản.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi mở thẻ ATM (tài khoản thanh toán cá nhân) không cần phải mang theo sổ hộ khẩu. Chị chỉ cần chuẩn bị thẻ CCCD/CMND còn hiệu lực và giấy đề nghị mở tài khoản (do Ngân hàng cung cấp).

-----------------------------------
“Công ty TNHH Tư vấn Doanh nghiệp và Đầu tư BCPACIFIC

 Sẵn sàng đồng hành cùng doanh nghiệp để phòng ngừa các rủi ro pháp lý!”

Để được hỗ trợ và giải đáp các vướng mắc chi tiết, vui lòng liên hệ với chúng tôi:

SĐT: 090 202 0990

Email: info@bcpacific.vn

Website: bcpacific.vn

 

Liên hệ với chúng tôi 
09 0202 0990
  • info@bcpacific.vn
  • Biệt thự NTT 29, số 82 Nguyễn Tuân, Thanh Xuân, Hà Nội